กลับมาพบกันอีกเช่นเคย ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีชาว UDClick ทุกท่านนะค่ะ วันนี้ทางทีมงาน UDClick ได้ไปสรรหาสาระดีมาฝากทุกท่านอีกเช่น ในวันนี้ทีมงาน UDClick ได้นำสาระที่คยสัญญาไว้ในคราวที่แล้ว ที่จะนำรายชื่อผู้ที่ได้เป็นบัณฑิตแพทย์และทันตแพทย์ดีเด่น ประจำปี 2553 มาฝากกันค่ะ
งานนี้เค้าจัดกันที่สยามพารากอน ชั้น G ในงานวันนั้นทางทีมงาน UDClick ได้ไปสอดแนมด้วยนะค่ะ ถือว่าเป็นเกียรติมากๆที่ได้อยู่ในงานนั้น ถึงแม้จะไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งก็ตาม แต่วันนี้เราจะนำภาพมาฝากกัน เพื่อไม่เป็นการเสียเวลาเราไปดูกันเลยดีกว่า ว่าบัณฑิตที่ได้รับรางวัลเค้ามีววิธีการดำเนินชีวิตอย่างไร เพราะเท่าที่ทราบ รางวัลนี้ไม่ได้มาง่ายๆ คัดเลือกจากหลายๆด้านของบัณฑิต
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/cajbec6ecfae5baj55569.jpg)
ด้วยอุทิศตนตามรอยพระราชจริยวัตร “พระบิดาแห่งการแพทย์แผนปัจจุบัน” ทำหน้าที่แพทย์รักษาคนไข้ด้วยจิตใจที่มุ่งมั่น โดยไม่ลืมรักษาคุณค่าคุณธรรมจริยธรรม ความประพฤติดีของตน จนเป็นแบบอย่างที่น่ายกย่อง ในโอกาส “วันมหิดล” ประจำปี 2553 มูลนิธิสมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก มอบรางวัลบัณฑิตแพทย์และบัณฑิตทันตแพทย์ ประจำปี 2553 เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจให้แก่ผู้ที่ปฏิบัติงานด้วยดี ประกอบด้วย รางวัลบัณฑิตแพทย์ ได้แก่ พญ.กนกวรรณ ภิญโญพรพาณิชย์ จาก ม.เชียงใหม่ ส่วนรางวัลบัณฑิตทันตแพทย์ได้แก่ ทพญ.วรกัญญา บูรณพัฒนา จาก ม.เชียงใหม่ และ ทพญ.นิกาภัทร ฝ้ายเทศ จาก ม.ขอนแก่น และจัดนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติฯ ด้านสุขภาพ ระหว่างวันที่ 23-26 ก.ย. นี้ โดยแถลงรายละเอียดการจัดงานเมื่อ เร็ว ๆ นี้ ที่ ศูนย์การค้าสยามพารากอน
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/9kgacjdc8a58e98k5gaeg.jpg)
โฉมหน้าของผู้ที่ได้รับรางวัล
พญ.กนกวรรณ ภิญโญพรพาณิชย์ แพทย์อายุรศาสตร์ รพ.มหาราช จ.เชียงใหม่ เผยว่า เรียนหมอเพราะได้รับแรงบันดาลใจจากคุณพ่อคุณแม่ซึ่งเป็นหมอ สมัยเด็ก ๆ ติดตามไปโรงพยาบาลบ่อยครั้ง เมื่อเห็นคนไข้มารับการรักษาจนหายก็เกิดความรู้สึกยินดี ที่ผ่านมายึดหลักการเรียนและทำงานคือ รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด ดูอาการป่วยทุกบริบท ทุกองค์รวมของคนไข้ เพื่อผลการวินิจฉัยที่ถูกต้อง
ทพญ.วรกัญญา บูรณพัฒนา ทันตแพทยศาสตรบัณฑิต จากคณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ วัย 24 ปี ปัจจุบันเป็นอาจารย์ประจำคณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ กล่าวว่า รู้สึกประทับใจพระราชกรณียกิจเกี่ยวกับการศึกษา ซึ่งพระองค์ท่านเป็นผู้วางรากฐานการศึกษาด้านการแพทย์ของไทย อีกทั้งยังทรงพระราชทานทุนการศึกษาให้นักศึกษาแพทย์ไทยได้มีโอกาสไปเรียนรู้วิชาแพทย์ยังต่างประเทศ และรู้สึกดีใจที่ตนได้มีโอกาสสอนหนังสือเพื่อเผยแพร่ความรู้ให้กับนักศึกษา อีกทั้งการเป็นอาจารย์ยังทำให้ได้พัฒนาความรู้ตลอดเวลาอีกด้วย
ส่วน ทพญ.นิกาภัทธ์ ฝ้ายเทศ ทันตแพทยศาสตรบัณฑิต จากคณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น วัย 25 ปี ปัจจุบันปฏิบัติราชการที่โรงพยาบาลทุ่งฝน ในจังหวัดอุดรธานี กล่าวว่า พระองค์ท่านทรงมีพระมหากรุณาธิคุณใหญ่หลวงต่อประเทศชาติ ในฐานะที่ทรงวางรากฐานการแพทย์และการสาธารณสุขไทยให้ทัดเทียมกับต่างประเทศ ในด้านการเป็นแพทย์นั้น แม้ตนเองจะเริ่มทำงานเป็นทันตแพทย์เต็มตัวได้ไม่ถึงปี และยังไม่ได้เป็นแพทย์เฉพาะทาง แต่ก็รู้สึกเป็นเกียรติที่ได้ร่วมงานกับองค์กรแพทย์ของทางโรงพยาบาล ได้มีโอกาสตรวจและช่วยเหลือคนไข้ วินิจฉัยโรค รักษาและส่งต่อได้อย่างถูกต้อง ซึ่งการได้รับรางวัลในครั้งนี้ ถือเป็นเกียรติอย่างยิ่งกับทั้งตนเอง ครอบครัว และสถาบันการศึกษา และถือเป็นกำลังใจในการทำงาน และไม่คาดคิดว่าจะได้รับการคัดเลือกเพราะส่วนตัวเห็นว่ามีแพทย์ร่วมรุ่นที่เก่งหลายคน ที่ผ่านมาตนดำเนินชีวิตด้วยหลักศีล 5 และนำอิทธิบาท 4 มาเป็นแนวทางการทำงาน และใช้หลักจิตวิทยามาพูดคุยกับคนไข้ให้ลืมเรื่องราวต่าง ๆ ระหว่างถอนฟัน จนบางคนถูกถอนฟันไปแล้วยังไม่รู้สึกตัว.
ประวัติ ทพญ.นิกาภัทธ์ ฝ้ายเทศ
วัน/ เดือน /ปีเกิด 26 สิงหาคม 25528
ภูมิลำเนา จังหวัดอุดรธานี
การศึกษา
ระดับประถมศึกษา โรงเรียนบ้านหมากแข้ง
ระดับมัธยมศึกษา แผน สคว. โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล
ระดับอุดมศึกษา คณะทันตแพทย์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
สถานที่ปฎิบัติงาน โรงพยาบาลทุ่งฝน
สถานะปัจจุบัน ปฎิบัติราชการในตำแหน่ง ทันตแพทย์ โรงพยาบาลทุ่งฝน
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/DSCF1912.jpg)
ทพญ.นิกาภัทธ์ ฝ้ายเทศ บัณฑิตทันตแพทย์ดีเด่น ประจำปี 2553
ทพญ.นิกาภัทธ์ ฝ้ายเทศ เป็นบุตรของนายสีดา ฝ้ายเทศ และนางลัดดา ศรีพรหม จบการศึกษาจากคณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น รุ่นที่ 25 ด้วยคะแนนเฉลี่ย 3.79 และจะเข้ารับพระราชปริญญาบัตรในเดือนธันวาคม 2553 ปัจจุบันปฏิบัติงานที่ รพ.ทุ่งฝน อ.ทุ่งฝน จ.อุดรธานี
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/DSCF1905.jpg)
ทพญ.นิกาภัทธ์ ฝ้ายเทศ และครอบครัว
เห็นแล้วก็ชื่นใจแทนคุณพ่อคุณแม่ ทางทีมงาน UDClick เชื่อได้อย่างแน่นอนค่ะ ว่าคนที่เป็นพ่อเป็นแม่ทุกคนย่อมยินดีกับความสำเร็จของลูกทุกคน ไม่ว่าความสำเร็จนั้นจะยิ่งใหญ่ หรือเล็กน้อยเพียงใดในสายตาของผู้อื่น แต่ในสายตาของผู้เป็นพ่อเป็นแม่ ความสำเร็จนั้นยิ่งใหญ่เสมอ
วันนี้เราลองหันกลับมาถามตนเองว่า ได้ทำให้พ่อแม่ภูมิใจแล้วหรือยัง อย่างน้อยก็ให้พ่อแม่ได้เห็นความสำเร็จของเราในวันสำเร็จการศึกษา ก่อนที่จะไม่มีผู้ยืนเขียงข้างค่อยแสดงความยินดีด้วย
หากใครอยากจะเผยแพร่หรือให้ชาวอุดรธานีได้มีส่วนรวมแสดงความยินดีในความสำเร็จของคุณ สามารถส่งมาได้ รับรองว่าเรื่องของคุณจะได้รับการเผยแพร่แน่นอนค่ะ