![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/JsnxZXbH.jpg)
เมื่อวันที่ 25 กันยายน 2562 ณ โรงเรียนปากอูน (ปากอูนผดุงวิทย์) อำเภอศรีสงคราม จังหวัดนครพนม หน่วยทันตกรรมพระราชทานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว คณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ออกหน่วยทันตกรรมพระราชทานถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก “พระบิดาแห่งการแพทย์ไทย” มีผู้สนใจเข้ารับบริการทางทันตกรรมจากชาวบ้านในอำเภอ นักเรียน ครูอาจารย์ รวม 470 คน
คณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้ขอพระราชทานพระบรมราชานุญาตจัดตั้งหน่วยทันตกรรมพระราชทานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 9 ตั้งแต่ปี 2538 และได้ปฏิบัติงานสนองพระราชดำริในการให้บริการทันตกรรมแก่ประชาชนผู้ด้อยโอกาส ในท้องถิ่นทุรกันดารห่างไกล โดยให้บริการรักษาทางทันตกรรมในรูปแบบหน่วยทันตกรรมเคลื่อนที่ เพื่อเป็นการส่งเสริมให้ชุมชนมีการเฝ้าระวังทางทันตสุขภาพที่ดี การดูแลสุขภาพช่องปากและให้ความรู้ด้านทันตสาธารณสุขอย่างต่อเนื่องจวบจนปัจจุบัน โดยในครั้งนี้ ออกให้บริการทางทันตกรรม ณ โรงเรียนปากอูน (ปากอูนผดุงวิทย์) อำเภอศรีสงคราม จังหวัดนครพนม
โดยในช่วงเช้าก่อนให้บริการทางทันตกรรม จัดให้มีพิธีวางพวงมาลัยถวายราชสักการะหน้าพระฉายาลักษณ์ สมเด็จพระมหิตลาธิเบศรอดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก เนื่องในวันมหิดล จำนวน 5 ท่าน ได้แก่ อ.ดร.ทพ.ไชยวุฒิ พฤกษ์งามพันธ์ ประธานหน่วยทันตกรรมพระราชทาน นายแพทย์วรกาล ธิปกะ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลศรีสงคราม นายอำพัน พรมโคตร ผู้อำนวยการโรงเรียนปากอูนผดุงวิทย์ รศ.ดร.ทพญ.อาริยา รัตนะทองคำ อดีตผู้อำนวยการโรงพยาบาลทันตกรรม และนางสาวชุลีพร สุปัญญา หัวหน้าฝ่ายการพยาบาลโรงพยาบาลทันตกรรม หลังจากนั้นมีการกล่าวคำถวายราชสดุดีพระเกียรติคุณสมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก โดยประธานหน่วยทันตกรรมพระราชทานเป็นผู้แทน กล่าวว่า “โครงการบริการรักษาทางทันตกรรมถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก “พระบิดาแห่งการแพทย์ไทย” จัดขึ้นเพื่อเป็นการถวายราชสักการะ และน้อมรำลึกพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระบรมราชชนก ผู้ทรงอุทิศตลอดพระชนม์ชีพ ด้วยพระสติปัญญา พระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ในการปรับปรุงการศึกษาแพทย์ การศึกษาพยาบาลและปรับปรุงโรงพยาบาลศิริราช โดยทรงเป็นผู้แทนรัฐบาลไทยทำความตกลงกับมูลนิธิร็อกกี้เฟลเลอร์ เพื่อพัฒนาและวางรากฐานการแพทย์และการสาธารณสุขของไทยให้เจริญก้าวหน้า ทรงตระหนักในพระราชหฤทัยเสมอว่าการสาธารณสุขเป็นเรื่องสำคัญที่จะทำให้ประชาชนมีสุขภาพดี ปราศจากโรคภัย ทรงเป็นพระอาจารย์ในการอบรมแพทย์ เจ้าหน้าที่สาธารณสุข ให้ความรู้ด้านสุขวิทยา เวชกรรมป้องกันและสุขาภิบาล รวมทั้งทรงส่งเสริมงานสาธารณสุขของประเทศอีกนานัปการ ด้วยพระเกียรติคุณ และพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงวางรากฐาน และพัฒนากิจการด้านการแพทย์ การพยาบาล และการสาธารณสุขของประเทศ ให้เจริญก้าวหน้ามาจวบจนทุกวันนี้”
หน่วยทันตกรรมพระราชทานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว คณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น และปวงชนชาวไทย ต่างสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ และจะเจริญรอยตามพระราชดำรัสในการทำประโยชน์เพื่อผู้อื่น ด้วยการปฏิบัติหน้าที่รับผิดชอบอย่างเต็มกำลังความสามารถ ด้วยความมานะ พยายามและความซื่อสัตย์สุจริต สืบไป
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/Sa9J1Wzt.jpg)
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/WraP7wAE.jpg)
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/IKnFGdcU.jpg)
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/sllk2eya.jpg)
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/FdaMdaur.jpg)
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/9AKhWhlW.jpg)
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/Ija8l0EG.jpg)
![](https://dentistry.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/2haI7e9n.jpg)